Thời hạn của phù hiệu xe tải bao lâu và thủ tục gia hạn như nào?

Câu hỏi: 

Phù hiệu xe tải có thời hạn trong vòng bao nhiêu lâu và khi hết hạn thì thủ tục gia hạn thêm (xin cấp lại) như thế nào?

Trả lời:

Điểm a Khoản 2 Điều 54 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định:

“Điều 54. Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu, biển hiệu

2. Thời hạn có giá trị của phù hiệu

a) Phù hiệu “XE CHẠY TUYẾN CỐ ĐỊNH”, “XE BUÝT”, “XE TAXI”, XE HỢP ĐỒNG”, “XE CÔNG – TEN – NƠ”, “XE TẢI”, “XE TRUNG CHUYỂN” có giá trị theo thời hạn có hiệu lực của Giấy phép kinh doanh vận tải  không quá niên hạn sử dụng của phương tiện”.

Thủ tục gia hạn cần chuẩn bị như sau:

Khi phù hiệu xe hết hạn không còn hiệu lực khi tham gia giao thông thì chủ xe cần tiến hành các thủ tục để xin cấp lại phù hiệu như sau:

  • Giấy đề nghị cấp phù hiệu (theo mẫu);
  • Bản sao kèm bản chính để  đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng dịch vụ giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải. Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính thì Sở Giao thông vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký theo quy định.
  • Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình  của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

Trong thời hạn 02 (hai) ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đúng quy định, Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm cấp phù hiệu  cho đơn vị kinh doanh vận tải.

  • 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (đối với phương tiện mang biển đăng ký tại địa phương  nơi giải quyết thủ tục hành chính)
  • 08 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (đối với phương tiện mang biển đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính).

Trường hợp từ chối không cấp, Sở Giao thông vận tải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

 

Thời hạn của phù hiệu xe tải bao lâu và thủ tục gia hạn như nào?
5 (100%) 1 vote

Bình luận

Thông tin liên hệ

==> Hà nội: Nhà C2, Khu đô thị Mỹ Đình 1, Nam Từ Liêm

==> TP.HCM: 326 Luỹ Bán Bích , P. Hoà Thạnh, Q. Tân Phú

==> Quảng Ninh: Số 14 – P. Cao Xanh, TP. Ha Long

==> Thái Bình - Nam Định: B4, Khu đô thị 379 Quang Trung, TP Thái Bình

Hotline: 094.105.3886 - 096.505.3886

Hotline: 096.505.3886