Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không?

Câu hỏi:

Công ty tôi có 3 xe ô tô 16 chỗ không kinh doanh vận tải, xe đứng tên công ty và chỉ để đưa đón cán bộ nhân viên đi làm, không chở khách hay hàng hóa thuê cho người khác, vậy những những xe này có phải gắn phù hiệu không?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì xe của bạn thuộc đối tượng xe thực hiện hoạt động kinh doanh vận tải người nội bộ:

“Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Căn cứ theo Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe”.

Như vậy, với trường hợp 3 xe của công ty bạn sẽ phải gắn phù hiệu xe nội bộ

Thủ tục xin cấp phù hiệu xe nội bộ như sau:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy đăng ký xe ô tô;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu được gửi đến Sở giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị  07 năm và không quá niên hạn của xe ô tô. Kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định, trong thời gian 02 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển đăng ký tại địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính và 08 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính, Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm cấp phù hiệu cho đơn vị có xe nội bộ. Nếu từ chối thì phải trả lời bằng văn bản có nêu rõ lý do.

Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không?
5 (100%) 1 vote

Bình luận

Hotline: 096.505.3886